![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhpuc0lv2XDw0NOzt8b8Ol3N3yTrz3s6r4qrM8vLkmkkOPu2NEsE0LSkFRvr07j5G3g2wsia8b4D8S6hrl-48aD4fz06jj1jhNB1zMezUbEqNuzngI_LGHxchSbYo_GQ_AJ43XbMkbduOdwDDv98Z1YwQ2b8CPhPBvT5sGJZceaY5tbIalTmq4ENLqZlWUd/w640-h288/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%81.jpg)
ผศ.นพ.ศิระ เลาหทัย แพทย์ผู้เชี่ยวชาญศัลยศาสตร์ทรวงอกเฉพาะทางด้านการผ่าตัดส่องกล้องในช่องทรวงอก โรงพยาบาลวชิรพยาบาล เปิดเผยว่า เมื่อเร็ว ๆ นี้ ทางหน่วยศัลยกรรมทรวงอกและวิสัญญีวิทยา โรงพยาบาลวชิรพยาบาลได้ฤกษ์เปิดเป็นศูนย์ฝึกสอนผ่าตัดส่องกล้องปอดระดับนานาชาติ (Center of excellence) โดยทางหน่วยศัลยศาสตร์ทรวงอก นำโดย ผศ.นพ.ศิระ เลาหทัย ได้ริเริ่มเปิดศูนย์อบรมผ่าตัดในประเทศไทยตั้งแต่ปี พศ. 2563 และพัฒนาอย่างต่อเนื่องจนเป็นศูนย์ที่สามารถฝึกอบรมระดับนานาชาติได้ในปี พศ. 2566
โดยงานนี้มีหมอผ่าตัดทรวงอกและหมอดมยา จากนานาประเทศ ประกอบด้วย อินเดียและมาเลเซีย ได้เข้ามาร่วมงานประชุมเมื่อวันที่ 24-25 กันยายน 2566 ที่ผ่านมา ณ คณะแพทยศาสตร์วชิรพยาบาล โดยการจัดงานในครั้งนี้ มีการบรรยายเนื้อหาแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ในการผ่าตัดปอดให้พัฒนาไปทั่วทั้งเอเชียใต้ และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
การประชุมคราวนี้หวังว่าจะสามารถเพิ่มความสัมพันธ์ระหว่างศัลยแพทย์ทรวงอกระหว่างประเทศและสามารถต่อยอดแลกเปลี่ยนองค์ความรู้เพื่อพัฒนาประเทศตัวเองต่อไปและสำหรับผู้ที่กำลังจะเข้ารับการผ่าตัดปอดหรือพบเจอก้อนที่ปอด สนใจสามารถเข้ามาปรึกษาได้ที่เพจผ่าตัดปอดโดยนายแพทย์ศิระ หรือ Lineid:@lungsurgeryth
0 Comments